News Kannada
Friday, September 30 2022

ಅಂಕಣ

ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಮೆಚ್ಚುಗೆಗಾಗಿ ಪ್ರತಿಫಲ ವ್ಯವಸ್ಥೆ: ಅದರ ಮಿತಿ ತಿಳಿದಿರಲಿ - 1 min read

Reward system for appreciation
Photo Credit :

ಯಾರಿಗೆ ಮೆಚ್ಚುಗೆಯಾಗಲು ಇಷ್ಟವಿಲ್ಲ? ಎಲ್ಲರೂ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಮೆಚ್ಚುಗೆ ಪಡೆಯಬೇಕೆಂದು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಇತರರಿಂದ ಒಳ್ಳೆಯದನ್ನು ಕೇಳಲು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ. ಅದು ಅಪ್ಪುಗೆ, ಹಾರೈಕೆ ಅಥವಾ ಹೊಗಳಿಕೆಯ ಮೂಲಕ ಆಗಿರಬಹುದು. ಚಪ್ಪಾಳೆ ತಟ್ಟಲು ಅಥವಾ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಮಾಡಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಲು ಜನರಿದ್ದಾಗ, ನಿಸ್ಸಂಶಯವಾಗಿ ಫಲಿತಾಂಶವು ಉತ್ತಮವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಮಕ್ಕಳು ಇದಕ್ಕೆ ಹೊರತಾಗಿಲ್ಲ.

ಪ್ರತಿಫಲ/ಬಲವರ್ಧನೆ ಇದ್ದಾಗ ಯಾವುದೇ ನಡವಳಿಕೆಯು ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಸಂಭವಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ನಡವಳಿಕೆಗಳು ಅನುಕೂಲಕರ ಅಥವಾ ಪ್ರತಿಕೂಲವಾಗಿರಬಹುದು. ಪದಗಳು, ಮೆಚ್ಚುಗೆಗಳು, ಸ್ಟಾರ್ ಗಳು , ಟೋಕನ್ ಗಳು ಅಥವಾ ಐಷಾರಾಮಿ ವಸ್ತುಗಳು ನಡವಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ತರಬಹುದು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಇತರರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ನೀವು ಹೊಗಳಿದಾಗ, ಆ ನಡವಳಿಕೆಯು ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಸಂಭವಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳು ಹೆಚ್ಚು. ಸುಳ್ಳಿನಂತಹ ಪ್ರತಿಕೂಲವಾದ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಶಿಕ್ಷೆಯಿಂದ ಅನುಸರಿಸಿದಾಗ, ಅದು (ಸುಳ್ಳು) ಕಡಿಮೆಯಾಗಬಹುದು. ಇಲ್ಲಿ ಒಳ್ಳೆಯ/ಕೆಟ್ಟ ನಡವಳಿಕೆಯ ಸಂಭವಕ್ಕೆ ಪ್ರಚೋದನೆಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಅಂತಹ ನಡವಳಿಕೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿಫಲಗಳು ಪ್ರಚೋದನೆಯಾಗಬಹುದು.

ಪ್ರತಿಫಲ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಎಂದರೇನು?

ಮಗುವು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿದಾಗ ಅಥವಾ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು/ಕೆಟ್ಟ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಲು ಪ್ರತಿಫಲವನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಯಾರಾದರೂ ಬಹುಮಾನಗಳನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದಾಗ ಅದು ಅಂಕಗಳು, ಸ್ಟಾರ್ ಗಳು ಅಥವಾ ಟೋಕನ್‌ಗಳ ಮೂಲಕ ಆಗಿರಬಹುದು. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಇದು ರೆಸ್ಟೋರೆಂಟ್ ಅಥವಾ ಉದ್ಯಾನವನಕ್ಕೆ ಕರೆದೊಯ್ಯುವ ಮೂಲಕ ಅಥವಾ ದುಬಾರಿ ಉಡುಗೊರೆಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಆಗಿರಬಹುದು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಮಗುವಿಗೆ ಮನೆಕೆಲಸವನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ತೊಂದರೆ ಉಂಟಾದಾಗ, ಪೋಷಕರು ಪ್ರತಿಫಲ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸುತ್ತಾರೆ, ಅಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ಮನೆಕೆಲಸವನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ಸ್ಟಾರ್ ಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಸ್ಟಾರ್ ಗಳ ಒಟ್ಟು ಶೇಖರಣೆಯು ಮಗುವನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯುವುದು ಅಥವಾ ಉಡುಗೊರೆಗಳಂತಹ ದೊಡ್ಡದನ್ನು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ನೀಡಬಹುದು.

ಒಂದು ಪ್ರತಿಫಲ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಸರಿಯಾದ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಬಹುದು. ನಿಯೋಜಿತ ಕೆಲಸವನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಕೆಲವು ಧನಾತ್ಮಕ ವೈಬ್‌ಗಳನ್ನು ನೀಡಿದಾಗ ಅದು ಸರಾಗವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಇದು ಮಕ್ಕಳ – ಪೋಷಕರು / ಶಿಕ್ಷಕ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ಸಂಬಂಧವನ್ನು – ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಮಗುವಿನ ನಡವಳಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಮಿತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಚಟ:

ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಮಗುವಿಗೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ದಾಸನಾಗಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಒಂದು ಮಗು ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿದಾಗ ಅದು ಸಾರ್ವಕಾಲಿಕ ಪ್ರತಿಫಲವನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿಫಲವನ್ನು ನೀಡುವ ಭರವಸೆ ಇದ್ದಾಗ ಮಾತ್ರ ಅದು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ.

ಮ್ಯಾನಿಪ್ಯುಲೇಟರ್‌ಗಳು:

ಮಕ್ಕಳು ಮ್ಯಾನಿಪ್ಯುಲೇಟರ್‌ಗಳಾಗುತ್ತಾರೆ ಅಥವಾ ಪೋಷಕರಿಂದ ಕುಶಲತೆಯಿಂದ ವರ್ತಿಸುತ್ತಾರೆ. ಮಗುವು ಕಾರ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಬಹುದು, ಕೇವಲ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಲು ಅವನು/ ಅವಳು ಪ್ರತಿಫಲವನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು.

ಕೆಲಸದ ಗುಣಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಧಕ್ಕೆಯಾಗಬಹುದು:

ಪ್ರತಿಫಲವನ್ನು ನೀಡಿದಾಗ, ಕೆಲಸದ ಗುಣಮಟ್ಟವು ಉತ್ತಮವಾಗಿರಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ಕೆಲಸವನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ಆತುರಪಡುತ್ತಾರೆ ಏಕೆಂದರೆ ಇಲ್ಲಿ ಅವರು ಗಮನಹರಿಸಿರುವುದು ಪ್ರತಿಫಲಕ್ಕೆ.

See also  ನಿಮ್ಮ ಯೋಗಕ್ಷೇಮವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು ಹೇಗೆ?

ಲಂಚಗಳು:

ಬಹುಮಾನಗಳು ಮತ್ತು ಲಂಚಗಳ ನಡುವೆ ತೆಳುವಾದ ಗೆರೆ ಇದೆ. ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಬಹುಮಾನಗಳನ್ನು ನೀಡಿದಾಗ, ಅದು ಲಂಚದಂತೆಯೇ ಇರುತ್ತದೆ.

ಮೌಲ್ಯ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ:

ರಿವಾರ್ಡ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಮೌಲ್ಯವು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಅದರ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ಸುಲಭವಾಗಿ ಲಭ್ಯವಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಬಳಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ. ಒಂದು ಮಗು ಪ್ರತಿಫಲ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಪ್ರಶಂಸಿಸದಿರಬಹುದು.

ಪ್ರತಿಫಲ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಅನುಕೂಲಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಿತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ಬಹುಮಾನಗಳನ್ನು ನೀಡಿದಾಗ ಹೇಗೆ ಮತ್ತು ಯಾವಾಗ ನೀಡಬೇಕೆಂದು ತಿಳಿಯುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದು ನಡವಳಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಪ್ರತಿಕೂಲ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಗಮನಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

29887
Subscribe to our Brand New YouTube Channel

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು