News Kannada
Monday, September 26 2022

ಅಂಕಣ

ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಕಲಿಕಾ ಅಸಮರ್ಥತೆ ಹಾಗೂ ಅದಕ್ಕೆ ಪರಿಹಾರ - 1 min read

Learning disability in children and its solution
Photo Credit : Pixabay

ಅನೇಕ ಮಕ್ಕಳು ಕೆಲವು ಹಂತದಲ್ಲಿ ಓದುವುದು, ಬರೆಯುವುದು ಅಥವಾ ಇತರ ಕಲಿಕೆ-ಸಂಬಂಧಿತ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವಲ್ಲಿ ತೊಂದರೆ ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ. ಇದರರ್ಥ ಅವರಿಗೆ ಕಲಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಅಸಮರ್ಥತೆ ಇದೆ ಎಂದಲ್ಲ. ಕಲಿಕೆಯ ಅಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿರುವ ಮಗು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹಲವಾರು ಸಂಬಂಧಿತ ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ ಅವು ಉತ್ತಮಗೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ.

ಕಲಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಅಸಮರ್ಥತೆಯ ಲಕ್ಷಣಗಳು ವ್ಯಕ್ತಿಯಿಂದ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಬದಲಾಗುತ್ತವೆ. ಸಾಮಾನ್ಯ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳಲ್ಲಿ ಓದುವ ಸಮಸ್ಯೆ (ಡಿಸ್ಲೆಕ್ಸಿಯಾ), ಬರವಣಿಗೆ (ಡಿಸ್ ಗ್ರಾಫಿಯಾ) ಮತ್ತು ಗಣಿತದ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವಲ್ಲಿ ತೊಂದರೆ (ಡಿಸ್ಕಾಲ್ಕುಲಿಯಾ) ಸೇರಿವೆ. ಅವರು ಕಡಿಮೆ ಜ್ಞಾಪಕಶಕ್ತಿ, ಅವರ ನಡವಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆ ಹಾಗೂ ಸೂಚನೆಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಅನುಸರಿಸಲು ಕಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ.

ಡಿಪ್ಲೆಕ್ಸಿಯಾವು ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಭಾಷೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸುತ್ತಾನೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದು ಓದುವುದು ಮತ್ತು ಬರೆಯುವುದನ್ನು ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ವ್ಯಾಕರಣ ಮತ್ತು ಓದುವ ಗ್ರಹಿಕೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು. ಸಂಭಾಷಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳು ಮೌಖಿಕವಾಗಿ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಆಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸಲು ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ.

ಡಿಸ್ಟಾಫಿಯಾ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಬರವಣಿಗೆಯ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಡಿಸ್ ಗ್ರಾಫಿಯಾ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಕೆಟ್ಟ ಕೈಬರಹ, ಕಾಗುಣಿತದ ತೊಂದರೆ, ಕಾಗದದ ಮೇಲೆ ಬರೆಯುವ ತೊಂದರೆ ಸೇರಿದಂತೆ ವಿವಿಧ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ.

ಡಿಸ್ಕಾಲ್ಕುಲಿಯಾವು ಗಣಿತವನ್ನು ಮಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಗಣಿತದ ತೊಂದರೆ ಹಲವು ರೂಪಗಳಲ್ಲಿರಬಹುದಾ ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಯಿಂದ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು. ಚಿಕ್ಕ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಡಿಸ್ಕಾಲ್ಕುಲಿಯಾ ಸಂಖ್ಯೆಗಳನ್ನು ಎಣಿಸುವ ಮತ್ತು ಗುರುತಿಸುವ ಕಲಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು. ಮಗುವು ವಯಸ್ಸಾದಂತೆ, ಮೂಲಭೂತ ಗಣಿತದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಗುಣಾಕಾರ ಕೋಷ್ಟಕಗಳಂತಹ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಅವರಿಗೆ ತೊಂದರೆ ಉಂಟಾಗಬಹುದು.

ಕಲಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಅಸಮರ್ಥತೆಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಕಷ್ಟವಾಗಬಹುದು, ಏಕೆಂದರೆ ಪ್ರತಿ ಮಗುವಿಗೆ ಸರಿಹೊಂದುವ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳ ಯಾವುದೇ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಪಟ್ಟಿ ಇಲ್ಲ. ಅಲ್ಲದೆ, ಅನೇಕ ಮಕ್ಕಳು ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಮರೆಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾರೆ. ಹೋಮ್ ವರ್ಕ್ ಅಥವಾ ಶಾಲೆಗೆ ಹೋಗಲು ಇಷ್ಟಪಡದ ಮಗುವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಆಗಾಗ್ಗೆ ದೂರುಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ನೀವು ತೀವ್ರವಾದ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸದೇ ಇರಬಹುದು. ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ವೇಗವನ್ನು ನಿಧಾನಗೊಳಿಸಬಹುದು, ಅವರ ಶಾಲೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕೆಲಸದ ಬಗ್ಗೆ ದೂರುಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸುವ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಬಹುದು. ಈ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಪೋಷಿಸುವುದು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭದ ಮಾತಲ್ಲ.

ಕಲಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಅಸಮರ್ಥತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯಿರಿ

ಕಲಿಕೆಯ ಅಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವುದು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಸೆಮಿನಾರ್‌ಗಳು, ವೆಬ್‌ನಾರ್‌ಗಳು, ಕಾರ್ಯಾಗಾರಗಳಿಗೆ ಹಾಜರಾಗುವುದು ಮಗುವಿಗೆ ಪರಿಹಾರ ತರಗತಿಗಳನ್ನು ಯೋಜಿಸಲು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಕಾನೂನುಗಳು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಸೌಲಭ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯಿರಿ.

See also  ಬೆಂಗಳೂರು: ಇಂಡಿಯನ್ ಹಾತ್ ಫೆಸ್ಟಿವಲ್ ಗೆ ಚೈತ್ರಾ ವಾಸುದೇವನ್ ಅವರಿಂದ ಚಾಲನೆ

ನವೀನ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪರಿಹಾರ ತರಗತಿಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿ

ಪರಿಹಾರ ತರಗತಿಗಳು ವಾಡಿಕೆಯಂತೆ ಮಾಡಿದಾಗ, ಮಕ್ಕಳು ಅದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಕಲಿಯುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ಪರಿಹಾರ ತರಗತಿಗಳನ್ನು ನವೀನ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಮಾಡಿ. ಸಾಮಾನ್ಯ ವಿಷಯವನ್ನು ವಿಭಿನ್ನ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಕಲಿಯಲು ಬಣ್ಣಗಳು, ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಿ, ಇದರಿಂದ ಅವರು ಗಮನಹರಿಸಬಹುದು.

ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ ಮತ್ತು ಬೆಂಬಲ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಾಗಿದೆ

ವಿಕಲಚೇತನ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಸರಳ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಕಲಿಸುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿಲಿ ಆಸಕ್ತಿ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ. ಮಕ್ಕಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ನಿರಂತರ ಬೆಂಬಲವಿದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ಈ ಹಂತವು ಮಕ್ಕಳ ಸ್ವಾಭಿಮಾನ ಮತ್ತು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಕುಗ್ಗಿಸುತ್ತದೆ. ಅವರ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿ, ಬದಲಿಗೆ ಅವರನ್ನು ಇತರ ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸುವುದು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿ.

ಕಲಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಅಸಮರ್ಥತೆಯು ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯಾಗಿದೆ. ಕಲಿಕಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಕಡಿಮೆ ಇರುವ ಮಕ್ಕಳು ಅಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಸ್ವಾಭಿಮಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ. ಪೋಷಕರಾಗಿ ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವನ್ನು ಅಪಾರವಾಗಿ ಬೆಂಬಲಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಾಗಿ ವಿಶೇಷ ಶಿಕ್ಷಕರು ಮತ್ತು ಸಲಹೆಗಾರರ ಸಹಾಯವನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಅವರು ನಿಮಗೆ ಉತ್ತಮ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡುತ್ತಾರೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

29887
Subscribe to our Brand New YouTube Channel

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು