News Kannada
Wednesday, October 05 2022

ಅಂಕಣ

ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಸ್ವಯಂ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಬೆಳೆಸುವುದು ಹೇಗೆ - 1 min read

How to inculcate self-concept in children
Photo Credit : Pixabay

ಮಕ್ಕಳು ಅಥವಾ ಯುವಕರು ತಮ್ಮ ನ್ಯೂನತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರತಿ ಬಾರಿಯೂ ಮನೆಗೆ ಬಂದಾಗ, ನಿರಂತರವಾಗಿ ತಮ್ಮ ತಪ್ಪುಗಳಿಗಾಗಿ ತಮ್ಮನ್ನು ಮತ್ತು ಇತರರನ್ನು ದೂಷಿಸುವುದನ್ನು ಮತ್ತು ಹಿನ್ನಡೆಯ ನಂತರ ಸುಲಭವಾಗಿ ಬಿಟ್ಟುಕೊಡುವುದನ್ನು ನೀವು ಗಮನಿಸಿದ್ದೀರಾ? ಇದು ಒಮ್ಮೊಮ್ಮೆ ಸಂಭವಿಸಿದರೆ ಸಹಜ ಆದರೆ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಮಕ್ಕಳು ಈ ನಡವಳಿಕೆಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಿದರೆ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ಗೊಂದಲಕ್ಕೊಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ನಿಜವಾದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಬೇರೆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಸ್ವಯಂ-ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯು ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ಹೊಂದಿರುವ ದೃಷ್ಟಿಕೋನ ಎಂದು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಹುಟ್ಟಿನಿಂದಲೇ ಸ್ವಯಂ ಪರಿಕಲ್ಪನೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ಶಿಶು ಹಂತದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ನಂತರದಲ್ಲಿ, ಆರೈಕೆ ನೀಡುವವರು ಮಗುವಿಗೆ ಒದಗಿಸುವ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳು, ಈ ಸ್ವಯಂ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಕಾಳಜಿಯುಳ್ಳ ಸಂವಹನವು ಯಾವಾಗಲೂ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಬಂಧವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವನು/ಅವಳು ಹೊರಗಿನ ಪ್ರಪಂಚದೊಂದಿಗೆ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾನೆ. ಆರೋಗ್ಯಕರ ಧನಾತ್ಮಕ ಪೋಷಕ ಮಗುವಿನ ಪರಸ್ಪರ ಕ್ರಿಯೆ ಇದ್ದಾಗ ಮಾತ್ರ ನಂಬಿಕೆ, ಸಂತೋಷ, ಮತ್ತು ಸಹಾನುಭೂತಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತದೆ. ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಮಗುವಿನ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ವಿಷಯಗಳಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಆ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಮಗು ಈಗಾಗಲೇ ಉತ್ತಮವಾದ ಸ್ವಯಂ ಪ್ರಜ್ಞೆಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದೆ. ಆದರೆ ಆರೋಗ್ಯಕರ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಒದಗಿಸಿದಾಗ ಅದನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಬಹುದು.

ಸ್ವಯಂ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯು ಹೇಗೆ ಹಾನಿಗೊಳಗಾಗುತ್ತದೆ

ಬೇರೆ ಬೇರೆ ಹೆಸರುಗಳೊಂದಿಗೆ ಯಾರನ್ನಾದರೂ ಕರೆಯುವುದು ಯಾವಾಗಲೂ ಖುಷಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಮಕ್ಕಳು ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿರುವಾಗ ಮತ್ತು ಅವರು ಚಿಕ್ಕವರು, ಬುದ್ಧಿಹೀನರು ಅಥವಾ ಸೋಮಾರಿಗಳಂತಹ ಹೆಸರುಗಳಿಂದ ಕರೆಯುವುದನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುವುದಿಲ್ಲ , ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ಕರೆಯುವುದು ಅವರ ಯಾವುದೇ ಹೊಸ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಗೆ ನಕಾರಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು. ಇಂಥ ಹೆಸರುಗಳಿಂದ ಅವರನ್ನು ಕರೆಯುವುದರಿಂದ ಅವರು ಹೊಸ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಕಲಿಯಲು ಹೆದರಬಹುದು.

ಸಮಸ್ಯೆಗೆ ಪರಿಹಾರ ಅಥವಾ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ

ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ದೈನಂದಿನ ಜೀವನದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಸರಳವಾಗಿ ನೀಡಿದಾಗ ಮತ್ತು ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ತರ್ಕಬದ್ಧ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪರಿಹರಿಸಲು ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೀಡಿದಾಗ, ಆರೋಗ್ಯಕರ ಧನಾತ್ಮಕ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲು ಇದು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ.

ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವುದು

ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವುದು ಅವರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ತಮ್ಮ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲು ಅಥವಾ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಸ್ವಯಂ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಮುಕ್ತ ಸಂವಹನ

ಮಕ್ಕಳನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸದೆ, ಮಾತನಾಡಲು ಯಾರಾದರೂ ಇದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ತಿಳಿದಾಗ, ಸಂವಹನವು ಯಾವಾಗಲೂ ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ನಂಬಿಕೆ, ಪರಸ್ಪರ ತಿಳುವಳಿಕೆ ಇದ್ದಾಗ, ಅವರು ಸ್ವೀಕರಿಸುವ ಸಂದೇಶಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಅವರು ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ತೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ತಪ್ಪು ಸಂವಹನವನ್ನು ಬಹಿರಂಗವಾಗಿ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

ಸಂಪರ್ಕಿತ ಸಂಬಂಧಗಳು

ಕಾಳಜಿ, ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಗುಣಗಳು ಇದ್ದಾಗ ಮಕ್ಕಳು ಯಾವಾಗಲೂ ಸಂಬಂಧದೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಗುಣಗಳು ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಧನಾತ್ಮಕ ಚಿತ್ರಣವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಸಂಪರ್ಕಿತ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ತಮ್ಮ ಸ್ವ-ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

See also  ಅಂದದ ತ್ವಚೆ ಬಯಸುವವರು ಅಲೋವೆರಾ ಜೆಲ್ ಬಳಸಿ

ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿ ಬೆಳೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಅವಕಾಶಗಳಿಗೆ ಒಲವು ತೋರಿದಾಗ, ವೈಫಲ್ಯಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಲು ಮತ್ತು ಮತ್ತೆ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲು ಕಲಿಸಿದಾಗ ಮತ್ತು ಇತರರ ಬಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ತನ್ನ ಬಗ್ಗೆ ಸಹಾನುಭೂತಿ ಹೊಂದಲು ಕಲಿಸಿದಾಗ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಸ್ವಯಂ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

29887
Subscribe to our Brand New YouTube Channel

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು