News Kannada
Friday, January 27 2023

ಅಂಕಣ

ಪೋಷಕರು ಮಕ್ಕಳ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಗಮನಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯ

It's important for parents to keep an eye on their children's behavior.
Photo Credit : Pixabay

ಚಿಕ್ಕ ಮಕ್ಕಳು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಸವಾಲಿನ ಅಥವಾ ಗೊಂದಲಮಯ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವರ್ತಿಸುತ್ತಾರೆ. “ಅವಳು ತನ್ನ ಸಹೋದರನ ಮೂಗನ್ನು ಏಕೆ ಚಿವುಟುತ್ತಲೇ ಇದ್ದಾಳೆ?” ಎಂಬಂತಹ ಆಲೋಚನೆಗಳು ನಿಮಗೆ ಒಮ್ಮೊಮ್ಮೆ ಬರಬಹುದು. “ಅವನು ತನ್ನ ತಿಂಡಿಯನ್ನು ತನ್ನ ಕೂದಲಿಗೆ ಏಕೆ ಹಾಕುತ್ತಾನೆ?” “ಬೂಟುಗಳನ್ನು ಧರಿಸುವ ಸಮಯ ಬಂದಾಗ ಅವಳು ಏಕೆ ಅಳುತ್ತಾಳೆ?”

ಎಲ್ಲಾ ನಡವಳಿಕೆಗಳು ಸಂವಹನ ಎಂದು ಶಿಕ್ಷಕರಿಗೆ ಕಲಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರು ನಮಗೆ ಏನು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಮಕ್ಕಳ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಗಮನಿಸಲು, ದಾಖಲಿಸಲು ಮತ್ತು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಲು ಅವರಿಗೆ ತರಬೇತಿ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ಸಲಹೆಗಳೊಂದಿಗೆ, ನೀವು ಸಹ ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು  ಗಮನಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬಹುದು. ಪದೇ ಪದೇ ಸಂಭವಿಸುವ ಯಾವುದೇ ವರ್ತನೆಯು ಒಂದು ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತಿದೆ. ನೀವು ನಡವಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಮಾದರಿಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ, ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿಲ್ಲಿಸುವುದು ಎಂದು ನೀವು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬಹುದು.

ಮೊದಲ ಹಂತವೆಂದರೆ ಏನಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಬರೆಯುವುದು. ಏನಾಯಿತು ಎಂಬುದನ್ನು ಕೇವಲ ಟಿಪ್ಪಣಿ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ನೀವು ಬೇರೆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಗಮನಿಸದ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ನೋಡಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ಮಕ್ಕಳ ನಡವಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಯಾವಾಗ ಗಮನಿಸಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ನಾವು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳೋಣ.

ಮಕ್ಕಳು ಗಮನ ಸೆಳೆಯುವವರು

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ತಿಂಡಿ ಮತ್ತು ಊಟದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಬಟ್ಟೆಗಳ ಮೇಲೆ ಆಗಾಗ್ಗೆ ಹಾಲು ಅಥವಾ ಹಣ್ಣಿನ ರಸವನ್ನುಚೆಲ್ಲುವ ಮಗು, ಒಮ್ಮೆ ಶಿಕ್ಷಕರು  ಬರೆಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರೂ ಸಹ , ಮಗು ಇದನ್ನು ಮಾಡಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ, ಹಲವಾರು ಶಿಕ್ಷಕರು ಅವನ / ಅವಳ ಕಡೆಗೆ ಧಾವಿಸುತ್ತಾರೆ, ಅವನೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವನನ್ನು ಪ್ರೀತಿಯಿಂದ ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಅವಳು ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾಳೆ.  ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ ಗಮನ ಮತ್ತು ಕಾಳಜಿಗಾಗಿ ಈ ವರ್ತನೆಯು ಒಂದು ಪ್ರಯತ್ನವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಶಿಕ್ಷಕರು ಊಹಿಸಿದರು. ಅವನು ಸೂಕ್ತವಾಗಿ ವರ್ತಿಸಿದಾಗ ಅವಳು ಅವನಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಗಮನವನ್ನು ನೀಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಳು, ಮತ್ತು ಅವನು ತನ್ನ ಹಣ್ಣಿನ ರಸವನ್ನುಚೆಲ್ಲುವಗ ಕನಿಷ್ಠ ಗಮನವನ್ನು ಮಾತ್ರ ನೀಡಿದಳು ಇದರಿಂದ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ವರ್ತನೆಯು ಒಂದು ವಾರದಲ್ಲಿ ಕಣ್ಮರೆಯಾಯಿತು.

 ಸಂವಹನದ ಕೊರತೆ ಇದೆ

ಮಕ್ಕಳು ಹೇಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವಾಗ ಆದರೆ ಅದು ಹೇಗಿರಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ತಿಳಿಸಲು ಅಸಮರ್ಥರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಅವರು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದಾಗ ಮಗುವು ದೂರವಾದಾಗ, ಯಾವುದೇ ಚಟುವಟಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿ ತೋರಿಸದಿರುವಾಗ, ಅವನ / ಅವಳ ಸಂಬಂಧಿಕರಿಂದ ನಿಂದನೆಗೆ ಒಳಗಾಗಬಹುದು. ಇದನ್ನು ಸಂವಹನ ಮಾಡಲು ಅಸಮರ್ಥರಾಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಇದರಿಂದಾಗಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಮಾತನಾಡುವುದನ್ನು ಅಥವಾ ಇತರರೊಂದಿಗೆ ಸಮಯ ಕಳೆಯುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಮಕ್ಕಳು  ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತಾರೆ

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮಕ್ಕಳು ಇತರರಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತರಾದಾಗ, ಅವರು ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಸಹ ಅನುಕರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಮಗುವು ಅನಗತ್ಯ ವರ್ತನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದಾಗ, ಅದು ಕಲಿತ ನಡವಳಿಕೆಯೇ ಎಂದು ಬರೆಯುವುದು ಮುಖ್ಯ. ಒಂದು ಮಗುವು ಪ್ರಭಾವಶಾಲಿ ಪರಿಸರದಿಂದ ಸಂಪರ್ಕ ಕಡಿದುಕೊಂಡಾಗ, ನಡವಳಿಕೆಯ ಸಂಭವನೀಯತೆಗಳು ಕಡಿಮೆ.

See also  ಫ್ಯಾಷನ್ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳ ಗಮನಸೆಳೆಯುತ್ತಿದೆ ಮೂಗುತಿ

ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳು  ಭಾವನೆಗಳ ಮೂಟೆಯಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ರೀತಿಯ ನಡವಳಿಕೆಯಿಂದ ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿರುವಾಗ, ಏಕೆ, ಎಲ್ಲಿಂದ, ಎಷ್ಟು ಸಮಯದಿಂದ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ನೋಡಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿ ಮತ್ತು ಆ ಮೂಲಕ ಅದನ್ನು ತೊಡೆದು ಹಾಕಲು ಕಲಿಯಿರಿ.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

29887
Editor's Pick

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು