News Kannada
Monday, January 30 2023

ಅಂಕಣ

ಬಿಳಿ ಮತ್ತು ಕಪ್ಪು ಪಟ್ಟಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಆಕರ್ಷಿಸುವ ವಿಶೇಷ ಪ್ರಾಣಿ ‘ಜೀಬ್ರಾ’

Photo Credit : By Author

ಜೀಬ್ರಾಗಳು ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಆಕರ್ಷಿಸುವ ವಿಶೇಷ ಪ್ರಾಣಿಗಳು. ತಮ್ಮ ಬಿಳಿ ಮತ್ತು ಕಪ್ಪು ಪಟ್ಟಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಇವು ಇತರ ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗಿಂತ ಸೌಂದರ್ಯದ ಸಂಕೇತವಾಗಿ ನಿಲ್ಲುತ್ತವೆ. ಜೀಬ್ರಾಗಳು ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಕಪ್ಪು ಮತ್ತು ಬಿಳಿ ಪಟ್ಟಿಗಳ ಕೋಟುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಆಫ್ರಿಕನ್ ಸಸ್ತನಿಗಳಾಗಿವೆ.

ಮೂರು ಜೀವಂತ ಪ್ರಭೇದಗಳಿವೆ: ಗ್ರೇವಿಯ ಜೀಬ್ರಾ, ಬಯಲು ಜೀಬ್ರಾ ಮತ್ತು ಮೌಂಟೇನ್ ಜೀಬ್ರಾ. ಅವರು ಈಕ್ವಿಡೆ ಕುಟುಂಬದ ಜೀವಂತ ಸದಸ್ಯರು. ಜೀಬ್ರಾಗಳು ದೇಶೀಯ ಕುದುರೆಗಳೊಂದಿಗೆ ನಿಕಟ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಅವು ವೇಗ ಮತ್ತು ದೂರದ ವಲಸೆಗಾಗಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ದೊಡ್ಡ ಏಕ ಗೊರಸು ಸಸ್ತನಿಗಳಾಗಿವೆ. ಜೀಬ್ರಾ ಪಟ್ಟ್ಟಿಗಳು ವಿಭಿನ್ನ ಮಾದರಿಗಳಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತವೆ, ಇದು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಅನನ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಎಲ್ಲಾ ಜೀಬ್ರಾಗಳು ಕಪ್ಪು ಚರ್ಮದ ಪ್ರಾಣಿಗಳಾಗಿವೆ. ಮೆಲನಿನ್ ಹೊಂದಿರುವ ಕೂದಲುಗಳು ಕಪ್ಪಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಮೆಲನಿನ್ ಇಲ್ಲದ ಕೂದಲುಗಳು ಬಿಳಿಯಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತವೆ. ಜೀಬ್ರಾವು ಬ್ಯಾರೆಲ್-ಎದೆಯ ದೇಹಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಗುಂಗುರು ಬಾಲಗಳು, ಉದ್ದವಾದ ಮುಖಗಳು ಮತ್ತು ಉದ್ದವಾದ, ನೆಟ್ಟಗೆ ಮೇನ್ ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಉದ್ದವಾದ ಕುತ್ತಿಗೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಅವರ ತೆಳುವಾದ ಕಾಲುಗಳನ್ನು ಗುದ್ದಲಿ ಆಕಾರದ ಕಾಲ್ಬೆರಳು ಗಟ್ಟಿಯಾದ ಗೊರಸುಗಳಿಂದ ಮುಚ್ಚಲಾಗಿತ್ತು. ಅವುಗಳ ದಂತಪಂಕ್ತಿಯನ್ನು ಮೇಯಲು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಗಂಡುಗಳು ಗುದ್ದಲಿ ಆಕಾರದ ಕೋರೆಹಲ್ಲುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ, ಅವುಗಳನ್ನು ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಆಯುಧಗಳಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದು. ಜೀಬ್ರಾಗಳ ಕಣ್ಣುಗಳು ಬದಿಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ತಲೆಯ ಮೇಲೆ ದೂರದಲ್ಲಿವೆ, ಇದು ತಿನ್ನುವಾಗ ಎಲ್ಲಾ ಎತ್ತರದ ಹುಲ್ಲನ್ನು ನೋಡಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ. ಅವುಗಳ ಮಧ್ಯಮ ಉದ್ದವಾದ, ನೇರವಾದ ಕಿವಿಗಳು ಚಲಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಶಬ್ದದ ಮೂಲವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬಲ್ಲವು. ಇತರ ಜೀವಂತ ಸಸ್ತನಿಗಳಿಗೆ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿ, ಜೀಬ್ರಾವು ಹಿಂದಿನ ಕಾಲುಗಳಿಗಿಂತ ಉದ್ದವಾದ ಮುಂಭಾಗದ ಕಾಲುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಜೀಬ್ರಾಗಳು ಪೂರ್ವ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಸವನ್ನಾಗಳು, ಹುಲ್ಲುಗಾವಲುಗಳು, ಕಾಡುಗಳು, ಪೊದೆಗಳು ಮತ್ತು ಪರ್ವತ ಪ್ರದೇಶಗಳಂತಹ ವಿವಿಧ ಆವಾಸಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಜೀಬ್ರಾಗಳು ಶುಷ್ಕ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ತೇವವಾದ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸಬಹುದು ಅಥವಾ ವಲಸೆ ಹೋಗಬಹುದು. ಆಫ್ರಿಕಾದ ಸಸ್ತನಿಗಳ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಭೂ ವಲಸೆಯಾದ ನಮೀಬಿಯಾ ಮತ್ತು ಬೋಟ್ಸ್ವಾನಾಗಳಲ್ಲಿ 500 ಕಿ.ಮೀ ದೂರ ಕ್ರಮಿಸುವ ಬಯಲು ಸೀಮೆಯ ಜೀಬ್ರಾಗಳು ದಾಖಲಾಗಿವೆ. ಬಯಲು ಪ್ರದೇಶದ ಜೀಬ್ರಾಗಳು ಹೆಚ್ಚು ನೀರಿನ-ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಪ್ರಭೇದಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಹೆಚ್ಚು ತೇವಾಂಶದ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ. ಅವುಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನೀರಿನ ಮೂಲದಿಂದ 10-12 ಕಿ.ಮೀ ಒಳಗೆ ಕಾಣಬಹುದು.

ಗ್ರೇವಿಯ ಜೀಬ್ರಾಗಳು ಕೀನ್ಯಾ, ಇಥಿಯೋಪಿಯಾ ಮತ್ತು ಸೊಮಾಲಿಯಾದಲ್ಲಿನ ಅರೆ-ಶುಷ್ಕ ಹುಲ್ಲುಗಾವಲು ಆವಾಸಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ. ಪರ್ವತ ಜೀಬ್ರಾಗಳು, ಅವುಗಳ ಹೆಸರೇ ಸೂಚಿಸುವಂತೆ, ನಮೀಬಿಯಾ ಮತ್ತು ಅಂಗೋಲಾದ ಶುಷ್ಕ ಇಳಿಜಾರುಗಳಲ್ಲಿ, ಆವಾಸಸ್ಥಾನದ ಕಲ್ಲಿನಲ್ಲಿ, ಶುಷ್ಕ ಇಳಿಜಾರುಗಳಲ್ಲಿ. ಮೂರು ಜೀಬ್ರಾ ಪ್ರಭೇದಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಹೇರಳವಾಗಿರುವ ಬಯಲು ಸೀಮೆ ಜೀಬ್ರಾಗಳು ಪೂರ್ವ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಹುಲ್ಲುಗಾವಲುಗಳಿಂದ ಹಿಡಿದು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಕುರುಚಲು ಕಾಡುಗಳವರೆಗೆ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಅವರು ಆಫ್ರಿಕಾದ ಅತ್ಯಂತ ಯಶಸ್ವಿ ಮತ್ತು ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ದೊಡ್ಡ ಸಸ್ಯಾಹಾರಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದ್ದಾರೆ.

See also  ಬೆಳ್ತಂಗಡಿ ತಾಲೂಕು ಚಿತ್ಪಾವನ ಬ್ರಾಹ್ಮಣರ ಸಂಘ ಉದ್ಘಾಟನೆ

ಮೈದಾನಗಳು ಮತ್ತು ಪರ್ವತ ಜೀಬ್ರಾಗಳು ಸಾಮಾಜಿಕ ಹಿಂಡಿನ ಪ್ರಾಣಿಗಳಾಗಿವೆ, ಒಂದು ಕುದುರೆ, ಹಲವಾರು ಕುದುರೆಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಸಂತತಿಯೊAದಿಗೆ ಕುಟುಂಬ ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ. ವರ್ಷದ ಕೆಲವು ಸಮಯಗಳಲ್ಲಿ, ಈ ಗುಂಪುಗಳು ಒಟ್ಟುಗೂಡಿ ಹಲವಾರು ನೂರರವರೆಗಿನ ಸಡಿಲವಾದ ಸಂಬಂಧಿತ ಹಿಂಡುಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಕುಟುಂಬ ಗುಂಪುಗಳು ಇನ್ನೂ ಈ ದೊಡ್ಡ ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಇರುತ್ತವೆ. ಗ್ರೀವಿಯ ಜೀಬ್ರಾಗಳು ಹಿಂಡಿನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ, ಮತ್ತು ಗಂಡು ಮತ್ತು ಹೆಣ್ಣುಗಳಿಗೆ ಶಾಶ್ವತ ಬಂಧಗಳಿಲ್ಲ.

ಬಯಲು ಪ್ರದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ಪರ್ವತ ಜೀಬ್ರಾಗಳಲ್ಲಿ, ವಯಸ್ಕ ಹೆಣ್ಣುಗಳು ತಮ್ಮ ಅಂತಃಪುರ ಕುದುರೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಮಿಲನ ನಡೆಸುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಗ್ರೀವಿಯ ಜೀಬ್ರಾಗಳಲ್ಲಿ, ಮಿಲನವು ಹೆಚ್ಚು ಅನೈತಿಕವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಗಂಡುಗಳು ವೀರ್ಯಾಣು ಸ್ಪರ್ಧೆಗಾಗಿ ದೊಡ್ಡ ವೃಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ಹೆಣ್ಣು ಜೀಬ್ರಾಗಳು ಐದರಿಂದ ಹತ್ತು ದಿನಗಳ ದೀರ್ಘ ಓಸ್ಟ್ರಸ್ ಚಕ್ರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ಶಿಖರವನ್ನು ತಲುಪಿದ ನಂತರ, ಕುದುರೆಗಳು ತಮ್ಮ ಕಾಲುಗಳನ್ನು ಚಾಚಿ, ಗಂಡುಗಳ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ತಮ್ಮ ಬಾಲಗಳನ್ನು ಎತ್ತುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಬಾಯಿಗಳನ್ನು ತೆರೆಯುತ್ತವೆ. ಗಂಡುಗಳು ಹೆಣ್ಣಿನ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಸುರುಳಿಯಾಕಾರದ ತುಟಿ ಮತ್ತು ಬಾರ್ಡ್ ಹಲ್ಲುಗಳೊಂದಿಗೆ ನಿರ್ಣಯಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಹೆಣ್ಣು ಬೆನ್ನು ತಟ್ಟುವ ಮೂಲಕ ಮಿಲನವನ್ನು ಕೋರುತ್ತದೆ.

ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಂದು ವರ್ಷದ ಆಸುಪಾಸಿನಲ್ಲಿರುತ್ತದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಂದೇ ಒಂದು ಮರಿ ಹುಟ್ಟುತ್ತದೆ, ಅದು ಹುಟ್ಟಿದ ಒಂದು ಗಂಟೆಯೊಳಗೆ ಓಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ನವಜಾತ ಜೀಬ್ರಾ ಚಲಿಸುವ ಯಾವುದನ್ನಾದರೂ ಅನುಸರಿಸುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಹೊಸ ತಾಯಂದಿರು ತಾಯಂದಿರ ಪಟ್ಟಿ ಮಾದರಿ, ವಾಸನೆ ಮತ್ತು ಧ್ವನಿಯೊಂದಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಚಿತರಾಗುವುದರಿಂದ ಇತರ ಮರಿಗಳು ತಮ್ಮ ಮರಿಗಳನ್ನು ಸಮೀಪಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತಾರೆ. ಕೆಲವು ವಾರಗಳ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ. ಮರಿಗಳು ಮೇಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಎಂಟರಿAದ ಹದಿಮೂರು ತಿಂಗಳುಗಳವರೆಗೆ ಹಾಲುಣಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಬಹುದು. ಶುಷ್ಕ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಗ್ರೆವಿಯ ಜೀಬ್ರಾಗಳು ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಶುಶ್ರೂಷೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಮರಿಗಳು ಹುಟ್ಟಿದ ಮೂರು ತಿಂಗಳ ನಂತರ ಮಾತ್ರ ನೀರನ್ನು ಕುಡಿಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತವೆ.

ಬಯಲು ಪ್ರದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ಪರ್ವತ ಜೀಬ್ರಾಗಳಲ್ಲಿ, ಮರಿಗಳನ್ನು ಅವುಗಳ ತಾಯಂದಿರು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಗುಂಪು-ಬೇಟೆಯಾಡುವ ಕತ್ತೆಕಿರುಬಗಳು ಮತ್ತು ನಾಯಿಗಳಿಂದ ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕಿದರೆ, ಇಡೀ ಗುಂಪು ಎಲ್ಲಾ ಮರಿಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಅವುಗಳ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಕಪ್ಪು ಮತ್ತು ಬಿಳಿ ಪಟ್ಟಿಗಳೊಂದಿಗೆ, ಜೀಬ್ರಾಗಳು ಅತ್ಯಂತ ಗುರುತಿಸಬಹುದಾದ ಸಸ್ತನಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿವೆ. ಅವರು ಸೌಂದರ್ಯ ಮತ್ತು ಅನುಗ್ರಹದೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.

• ಆಫ್ರಿಕನ್ ವಲಸಿಗರಿಗೆ, ಜೀಬ್ರಾ ಕಪ್ಪು ಮತ್ತು ಬಿಳುಪು ಎರಡೂ ಆಗಿದ್ದು, ಜನಾಂಗ ಮತ್ತು ಅಸ್ಮಿತೆಯ ರಾಜಕೀಯವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ

• ಜೀಬ್ರಾಗಳು ಛಾಯಾಗ್ರಹಣದಲ್ಲಿ ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿವೆ, ಕೆಲವು ವನ್ಯಜೀವಿ ಛಾಯಾಗ್ರಾಹಕರು ಅವುಗಳನ್ನು ಅತ್ಯಂತ ದ್ಯುತಿಜನ್ಯ ಪ್ರಾಣಿ ಎಂದು ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ

See also  ಕನ್ನಡದೊಳಗುಂಟು... ಹಲವು ಉದ್ಯೋಗದ ನಂಟು..!

• ಮಕ್ಕಳ ಕಥೆಗಳು ಮತ್ತು ವನ್ಯಜೀವಿ-ವಿಷಯದ ಕಲೆಯಲ್ಲಿ ಅವು ಪ್ರಧಾನ ವಸ್ತುಗಳಾಗಿವೆ, ಮಕ್ಕಳ ವರ್ಣಮಾಲೆಯ ಪುಸ್ತಕಗಳಲ್ಲಿ, ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ‘Z’ ಅಕ್ಷರವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ

• ಜೀಬ್ರಾ ಪಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ದೇಹದ ವರ್ಣಚಿತ್ರಗಳು, ಉಡುಗೆ, ಪೀಠೋಪಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಕ್ಕೂ ಸಹ ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ
• ಆಫ್ರಿಕನ್ ಕಲೆ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ಜೀಬ್ರಾಗಳು ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿವೆ. ಅವುಗಳನ್ನು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದ ರಾಕ್ ಆರ್ಟ್ ನಲ್ಲಿ ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ

• “ಸಂಸ್ಕೃತಿಯಿಲ್ಲದ ಮನುಷ್ಯ ಪಟ್ಟಿಗಳಿಲ್ಲದ ಜೀಬ್ರಾ ಇದ್ದಂತೆ” ಎಂಬ ಮಸಾಯಿ ಗಾದೆ ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿದೆ.

• ಸ್ಯಾನ್ ಜನರು ಜೀಬ್ರಾ ಪಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ನೀರು, ಮಳೆ ಮತ್ತು ಬೆಳಕಿನೊಂದಿಗೆ ಜೋಡಿಸಿದರು ಮತ್ತು ನೀರಿನ ಆತ್ಮಗಳನ್ನು ಜೀಬ್ರಾ ಪಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಬಗ್ಗೆ ಕಲ್ಪಿಸಲಾಯಿತು

• ಸಾದಾ ಜೀಬ್ರಾ ಬೋಟ್ಸ್ವಾನಾದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ರಾಣಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಜೀಬ್ರಾಗಳನ್ನು ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಮತ್ತು ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ನಂತರದ ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಅಂಚೆಚೀಟಿಗಳ ಮೇಲೆ ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ

• ಕಾಮಿಕ್ ಪುಸ್ತಕ ಪಾತ್ರ “ಶೀನಾ, ಕ್ವೀನ್ ಆಫ್ ದಿ ಜಂಗಲ್” ಅನ್ನು ಜೀಬ್ರಾ ಸವಾರಿ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅನ್ವೇಷಕ ಒಸ್ಸಾ ಜಾನ್ಸನ್ ಒಂದನ್ನು ಸವಾರಿ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಛಾಯಾಚಿತ್ರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ

• ಖುಂಬಾ, ದಿ ಲಯನ್ ಕಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಝೌ ನಂತಹ ದೂರದರ್ಶನ ಸರಣಿಗಳಂತಹ ಅನಿಮೇಟೆಡ್ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಜೀಬ್ರಾಗಳು ಪಾತ್ರಗಳಾಗಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ.

ಎಲ್ಲಾ ಮೂರು ಜೀಬ್ರಾ ಪ್ರಭೇದಗಳು ಮಾನವ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಮೂಲಕ ಹೇರಳವಾಗಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಪರ್ವತ ಜೀಬ್ರಾಗಳನ್ನು 1990 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು 2000 ರ ದಶಕದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಅಳಿವಿನಂಚಿನಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರಭೇದವೆಂದು ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ನಂತರದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಹೆಚ್ಚಾದ ನಂತರ, ಐಯುಸಿಎನ್ 2008 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಭೇದಗಳನ್ನು ದುರ್ಬಲವೆಂದು ಮರು ವರ್ಗೀಕರಿಸಿತು.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

36652
Thilak T. Shetty

Read More Articles
Editor's Pick

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು