News Kannada
Saturday, June 03 2023
ಅಂಕಣ

ಬಾಬ್ ಕ್ಯಾಟ್: ಉತ್ತರ ಅಮೆರಿಕಾ ಮೂಲದ ಮಧ್ಯಮ ಗಾತ್ರದ ಬೆಕ್ಕು

bobcat-a-medium-sized-cat-of-north-american-origin
Photo Credit : Pixabay

ಬಾಬ್ ಕ್ಯಾಟ್, ಕೆಂಪು ಲಿಂಕ್ಸ್ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುತ್ತದೆ, ಇದು ಉತ್ತರ ಅಮೆರಿಕಾದ ಸ್ಥಳೀಯ ಮಧ್ಯಮ ಗಾತ್ರದ ಬೆಕ್ಕು. ಇದು ದಕ್ಷಿಣ ಕೆನಡಾದಿಂದ ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗಗಳ ಮೂಲಕ ಮೆಕ್ಸಿಕೊದ ಓಕ್ಸಾಕಾದವರೆಗೆ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಎರಡು ಉಪಜಾತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ

ಇದು ಅದರ ಮುಂಭಾಗದ ಕಾಲುಗಳ ಮೇಲೆ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಕಪ್ಪು ಪಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಕಪ್ಪು-ಟಿಪ್ಪಿಂಗ್, ಸ್ಟಬ್ಬಿ (ಅಥವಾ “ಬಾಬ್ಡ್”) ಬಾಲವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ,   ಇದು ಒಟ್ಟು 125 ಸೆಂ.ಮೀ ಉದ್ದ ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಇದು ತಿಳಿ ಕಂದು ಬಣ್ಣದಿಂದ ಕೆಂಪು ಬಣ್ಣದಿಂದ ಕಪ್ಪು ಕಲೆಗಳಿಂದ ಕೂಡಿರುತ್ತದೆ. ಕೆಳಭಾಗಗಳು ಬಿಳಿಯಾಗಿರುತ್ತವೆ; ಬಾಲದ ತುದಿಯು ಮೇಲೆ ಕಪ್ಪು, ಮತ್ತು ಕೆಳಗೆ ಬಿಳಿ. ಬಾಬ್ ಕ್ಯಾಟ್ ಮಧ್ಯಮ ಗಾತ್ರದ ಲಿಂಕ್ಸ್ ಕುಲದ ಇತರ ಜಾತಿಗಳನ್ನು ಹೋಲುತ್ತದೆ. ದೇಹದ ಮೇಲೆ ಕಪ್ಪು ಗೆರೆಗಳು ಮತ್ತು ಮುಂಭಾಗದ ಕಾಲುಗಳು ಮತ್ತು ಬಾಲದ ಮೇಲೆ ಕಪ್ಪು ಪಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಇದರ ಚುಕ್ಕೆ ವಿನ್ಯಾಸವು ಮರೆಮಾಚುವಿಕೆಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ.    ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ತುಟಿಗಳು, ಗಲ್ಲ ಮತ್ತು ಕೆಳಭಾಗಗಳ ಮೇಲೆ ಆಫ್-ವೈಟ್ ಬಣ್ಣವನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು.

ಕಿವಿಗಳ ಕೆಳಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿದ ಕೂದಲಿನಿಂದಾಗಿ ಮುಖವು ಅಗಲವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತದೆ. ಬಾಬ್ ಕ್ಯಾಟ್ ನ ಕಣ್ಣುಗಳು ದುಂಡಗಿನ, ಕಪ್ಪು ಕಣ್ಣುಗಳೊಂದಿಗೆ ಹಳದಿ ಬಣ್ಣದ್ದಾಗಿವೆ. ಬಾಬ್ ಕ್ಯಾಟ್ ನ ಮೂಗು ಗುಲಾಬಿ-ಕೆಂಪು ಬಣ್ಣದ್ದಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಅದರ ಮುಖ, ಬದಿಗಳು ಮತ್ತು ಬೆನ್ನಿನ ಮೇಲೆ ಬೂದು ಅಥವಾ ಹಳದಿ- ಅಥವಾ ಕಂದು-ಕೆಂಪು ಮೂಲ ಬಣ್ಣವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಬಾಬ್ ಕ್ಯಾಟ್ ತೀಕ್ಷ್ಣವಾದ ಶ್ರವಣ ಮತ್ತು ದೃಷ್ಟಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಮತ್ತು ವಾಸನೆಯ ಉತ್ತಮ ಪ್ರಜ್ಞೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇದು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಆರೋಹಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯವಿದ್ದಾಗ ಈಜುತ್ತದೆ.

ಇದು ಎಲೆಯುದುರುವ, ಕೋನಿಫೆರಸ್ ಅಥವಾ ಮಿಶ್ರಿತ ಕಾಡುಗಳನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತದೆ.  ಇದು ಫ್ಲೋರಿಡಾದ ಆರ್ದ್ರ ಜೌಗು ಪ್ರದೇಶಗಳಿಂದ ಹಿಡಿದು ಟೆಕ್ಸಾಸ್ನ ಮರುಭೂಮಿ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಅಥವಾ ಒರಟಾದ ಪರ್ವತ ಪ್ರದೇಶಗಳವರೆಗೆ ವ್ಯಾಪಿಸಿದೆ. ಕಲ್ಲಿನ ಅಂಚುಗಳು, ಜೌಗು ಪ್ರದೇಶಗಳು ಅಥವಾ ಅರಣ್ಯ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಇದ್ದಲ್ಲಿ ಇದು ಕೃಷಿ ಪ್ರದೇಶಗಳ ಬಳಿ ತನ್ನ ನೆಲೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುತ್ತದೆ.

 

ಬಾಬ್ ಕ್ಯಾಟ್ ಕ್ರೆಪಸ್ಕುಲರ್ ಆಗಿದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಸಂಧ್ಯಾಕಾಲದಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಇದು ಸೂರ್ಯಾಸ್ತದ ಮೂರು ಗಂಟೆಗಳ ಮೊದಲು ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಯವರೆಗೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಸೂರ್ಯೋದಯದ ಮೊದಲು ಮೂರು ಗಂಟೆಗಳವರೆಗೆ ಚಲಿಸುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿ ರಾತ್ರಿ, ಇದು ತನ್ನ ವಾಡಿಕೆಯ ಮಾರ್ಗದಲ್ಲಿ 3 ರಿಂದ 11 ಕಿ.ಮೀ ಚಲಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ನಡವಳಿಕೆಯು ಋತುಮಾನಕ್ಕನುಗುಣವಾಗಿ ಬದಲಾಗಬಹುದು.   ಇದು ಲಿಂಗ ಮತ್ತು ಬೇಟೆಯ ವಿತರಣೆಯನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ ಗಾತ್ರದಲ್ಲಿ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ.  ತನ್ನ ಆವಾಸಸ್ಥಾನವನ್ನು ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಮಲ, ಮೂತ್ರದ ಪರಿಮಳ ಮತ್ತು ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಪ್ರಮುಖ ಮರಗಳಿಂದ ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ.

See also  ನವದೆಹಲಿ: ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ನಲ್ಲಿ ಜಪಾನಿನ ಸಹವರ್ತಿಯನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದ ನಿರ್ಮಲಾ ಸೀತಾರಾಮನ್

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮುಖ್ಯ ಗುಹೆ, ಮತ್ತು ಅದರ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯ ಹೊರಭಾಗದಲ್ಲಿ ಟೊಳ್ಳಾದ ದಿಮ್ಮಿಗಳು,  ದಪ್ಪಗಳು ಅಥವಾ ಬಂಡೆಯ ಅಂಚುಗಳ ಕೆಳಗೆ ಹಲವಾರು ಸಹಾಯಕ ಆಶ್ರಯ ಪಡೆಯುತ್ತದೆ.

ಬಾಬ್ ಕ್ಯಾಟ್ ಆಹಾರವಿಲ್ಲದೆ ದೀರ್ಘಕಾಲ ಬದುಕಬಲ್ಲದು ಆದರೆ ಬೇಟೆಯು ಹೇರಳವಾಗಿದ್ದಾಗ ಹೆಚ್ಚು ತಿನ್ನುತ್ತದೆ.

ಬಾಬ್ ಕ್ಯಾಟ್ ನ ಸರಾಸರಿ ಜೀವಿತಾವಧಿ ಏಳು ವರ್ಷಗಳು ಆದರೆ ಅಪರೂಪವಾಗಿ 10 ವರ್ಷಗಳನ್ನು ಮೀರುತ್ತದೆ. ದಾಖಲೆಯಲ್ಲಿರುವ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ಕಾಡು ಬಾಬ್ ಕ್ಯಾಟ್ 16 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಾಗಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ಸೆರೆಹಿಡಿದ ಬಾಬ್ ಕ್ಯಾಟ್ 32 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರೆಗೆ ಬದುಕಿತ್ತು. ಬಾಬ್ ಕ್ಯಾಟ್ ಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ತಮ್ಮ ಎರಡನೇ ಬೇಸಿಗೆಯ ವೇಳೆಗೆ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತವೆ, ಆದಾಗ್ಯೂ ಹೆಣ್ಣುಗಳು ತಮ್ಮ ಮೊದಲ ವರ್ಷದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿಯೇ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬಹುದು. ವೀರ್ಯಾಣು ಉತ್ಪಾದನೆಯು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ ಅಥವಾ ಅಕ್ಟೋಬರ್ ವೇಳೆಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ಗಂಡು ಬೇಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಫಲವತ್ತಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಪ್ರಬಲ ಗಂಡು ಹೆಣ್ಣಿನೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು   ಸಂಗಾತಿಗಳು ಹಲವಾರು ಬಾರಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಾರೆ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಚಳಿಗಾಲದಿಂದ ವಸಂತಕಾಲದ ಆರಂಭದವರೆಗೆ; ಇದು ಸ್ಥಳದಿಂದ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಿಲನವು ಫೆಬ್ರವರಿ ಮತ್ತು ಮಾರ್ಚ್ ನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತದೆ. ಈ ಜೋಡಿಯು ಬಡಿಯುವುದು, ಬೆನ್ನಟ್ಟುವುದು ಮತ್ತು ಹೊಂಚು ಹಾಕುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ನಡವಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳಬಹುದು.  ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಎರಡರಿಂದ ನಾಲ್ಕು, ಬೆಕ್ಕಿನ ಮರಿಗಳು ಜನಿಸುತ್ತವೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಣ್ಣ ಗುಹೆ ಅಥವಾ ಟೊಳ್ಳಾದ ದಿಮ್ಮಿಯಲ್ಲಿ ಜನ್ಮ ನೀಡುತ್ತದೆ.

 

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

36652
Thilak T. Shetty

Read More Articles

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

[mc4wp_form id="118196"]

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು