News Kannada
Monday, December 05 2022

ಪ್ರವಾಸ

ಕಡಲೆಕಾಯಿ ಪರಿಷೆ, ಬಸವ ದೇವರಿಗೆ ಮೊದಲ ಬೆಳೆ ಸಮರ್ಪಣೆ

Groundnut Parishe, first crop offering to Lord Basava
Photo Credit : Facebook G Mohan

ಬೆಂಗಳೂರು ನಗರವು ನೂರಾರು ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳು, ಸಂಪ್ರದಾಯಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಪ್ರದಾಯಗಳನ್ನು ನಾವು ಕಾಣಬಹುದು. ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಹಬ್ಬಕ್ಕೂ ತನ್ನದೇ ಆದ ಇತಿಹಾಸ ಮತ್ತು ಮಹತ್ವವಿದೆ. ಕರಗ, ರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ ಆಚರಣೆಗಳು, ಗಣೇಶ ಹಬ್ಬ ಅಥವಾ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕಡಲೆಕಾಯಿ ಪರಿಷೆ. ಕಡಲೆಕಾಯಿ ಪರಿಷೆ ನವೆಂಬರ್ ೨೧ ರ ಸೋಮವಾರದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿದೆ.

ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಬಸವನಗುಡಿಯ ಬುಲ್ ಟೆಂಪಲ್ ಬಳಿ ಇರುವ ದೊಡ್ಡ ಗಣೇಶ ದೇವಸ್ಥಾನದ ಬಳಿ ಕಾರ್ತಿಕ ಮಾಸದ ಕೊನೆಯ ಸೋಮವಾರದಂದು (ಹಿಂದೂ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ನ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು) ವಾರ್ಷಿಕ ಕಡಲೆಕಾಯಿ ಪರಿಷೆ ಎಂಬ ವಾರ್ಷಿಕ ಕಡಲೆಕಾಯಿ ಜಾತ್ರೆ ನಡೆಯುತ್ತದೆ. ಜಾತ್ರೆ ಹಿಂದಿನ ದಿನದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ, ಜನರು ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ನೆಲಗಡಲೆಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವ ಅಂಗಡಿಗಳಿಗೆ ಗುಂಪುಗೂಡುತ್ತಾರೆ. ಈ ದಿನವು ಹುಣ್ಣಿಮೆಯ ದಿನವಾಗಿದ್ದು, ರಾಜ್ಯದಾದ್ಯಂತದ ಮಾರಾಟಗಾರರು ಮತ್ತು ನೆರೆಯ ರಾಜ್ಯಗಳ ಮಾರಾಟಗಾರರು ತಮ್ಮ ಮೊದಲ ಫಸಲನ್ನು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ತರುತ್ತಾರೆ.

ಕಡ್ಲೆಕಾಯಿ ಪರಿಷೆಯ ಹಿಂದಿನ ಒಂದು ದಂತಕಥೆಯೆಂದರೆ, ಹಳೆಯ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ರೈತರು ತಮ್ಮ ಬೆಳೆಯನ್ನು ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಯಾರೋ ನುಂಗಿಹಾಕುತ್ತಿದ್ದಾರೆಂದು ತಿಳಿದು ದಿಗ್ಭ್ರಮೆಗೊಂಡಿದ್ದರು. ಒಬ್ಬ ರೈತನು ತನಿಖೆ ಮಾಡಲು ಬಯಸಿದನು ಮತ್ತು ಕಾರ್ತಿಕ ಮಾಸದ ರಾತ್ರಿ, ಅದು ಕತ್ತಲೆಯಾಗಿತ್ತು, ಅಪರಾಧಿ ಬೇರಾರೂ ಅಲ್ಲ, ಶಿವನ ವಾಸಸ್ಥಾನ ನಂದಿ ಅಥವಾ ಬಸವ ಎಂದು ಅವನು ಕಂಡುಕೊಂಡನು. ಅಂದಿನಿಂದ ರೈತರು ಸಾಮೂಹಿಕವಾಗಿ ತಮ್ಮ ಮೊದಲ ಬೆಳೆಯನ್ನು ಬಸವ ದೇವರಿಗೆ ಅಡವಿಟ್ಟರು.

ಮತ್ತೊಂದು ದಂತಕಥೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಸ್ಥಾಪಕ ಕೆಂಪೇಗೌಡರು ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಬಂದು ಕಥೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಅವರು ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ರೈತರ ಕಲ್ಯಾಣಕ್ಕಾಗಿ ಪ್ರಾರ್ಥಿಸಿದ್ದರು, ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ನಂತರ ಗಳಿಸಿದ ನಿಧಿಯ ದರ್ಶನ ಪಡೆದರು. ವಿಜಯನಗರ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಹಂಪಿಯ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಈ ನಿಧಿಯನ್ನು ಹೀಗೆ ಬಳಸಲಾಯಿತು. ಕಾಕತಾಳೀಯವೆಂಬಂತೆ, ಬಸವನಗುಡಿಯ ಬುಗ್ಲೆ ಬಂಡೆಯ ಬಳಿಯ ಗುಡ್ಡದ ಮೇಲೆ ದೊಡ್ಡ ಬುಲ್ ಟೆಂಪಲ್ ಅಥವಾ ಬಸವ ದೇವಾಲಯವಿದೆ.

ತಮಿಳುನಾಡು, ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ರೈತರು ತಮ್ಮ ಮೊದಲ ಬೆಳೆಯನ್ನು ಬಸವ ದೇವರಿಗೆ ಅರ್ಪಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ, ಬುಲ್ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ 100,000 ದೀಪಗಳನ್ನು ಬೆಳಗಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ ನೆಲಗಡಲೆಯ ವಾರ್ಷಿಕ ಜಾತ್ರೆಯೂ ನಡೆಯುತ್ತದೆ. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇಡೀ ಬುಲ್ ಟೆಂಪಲ್ ರಸ್ತೆ ಹಬ್ಬದ ನೋಟವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ. ಬುಗ್ಲೆ ರಾಕ್ ನಿಂದ ರಾಮಕೃಷ್ಣ ಮಠದವರೆಗೆ ರಸ್ತೆಯನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ.

ನೆಲಗಡಲೆ ಪ್ರಿಯರು ಧರ್ಮಪುರಿ, ಕೃಷ್ಣಗಿರಿ, ಕೋಲಾರ, ದೊಡ್ಡಬಳ್ಳಾಪುರ, ರಾಮನಗರ ಮತ್ತು ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶದ ತೆಲಂಗಾಣದ ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಿಂದ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ನೆಲಗಡಲೆಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ನೆಲಗಡಲೆಗಳನ್ನು ಮಸಾಲೆಯುಕ್ತ, ಹುರಿದ, ಉಪ್ಪು, ಕುದಿಸಿ, ಸಕ್ಕರೆ ಲೇಪಿತ, ಹುರಿದು, ಹುರಿದು. ನೆಲಗಡಲೆ ಮಾರಾಟಗಾರರು ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಸಾಕಷ್ಟು ಫನ್ ಫೇರ್ ಕೂಡ ಇದ್ದಾರೆ. ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಅನೇಕ ಆಟಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ಖರೀದಿ ಮತ್ತು ತಿನ್ನುವಿಕೆಗಳಿವೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಉದ್ಯಾನ ನಗರವು ತನ್ನ ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧ ಜೀವನ ಮತ್ತು ಜೀವನಶೈಲಿಯೊಂದಿಗೆ ಕಡ್ಲೆಕಾಯಿ (ನೆಲಗಡಲೆ) ಪರಿಷೆ (ಜಾತ್ರೆ) ನಂತಹ ಕೆಲವು ಸಂಪ್ರದಾಯಗಳನ್ನು ಜೀವಂತವಾಗಿಡಲು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿದೆ.

See also  ನಾಗರಹೊಳೆಯ ನಿಸರ್ಗದ  ನೋಟಕ್ಕೆ ಪ್ರವಾಸಿಗರು ಫಿದಾ
ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

31125

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು