News Kannada
Friday, March 31 2023

ಸಂಪಾದಕೀಯ

ಹೊಸದಿಲ್ಲಿ: ಚೀನಿ ಸಾಲ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ ಜಾಲಕ್ಕೆ ಬೀಳದಿರಿ

on't fall into the chinese loan app network
Photo Credit : Pixabay

ಹೊಸದಿಲ್ಲಿ: ಚೀನಾದ ಸಾಲ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ ಹಗರಣ ಪ್ರಕರಣದ ತನಿಖೆಯನ್ನು ಜಾರಿ ನಿರ್ದೇಶನಾಲಯ (ಇಡಿ) ತನಿಖೆ ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ. ಕೋವಿಡ್ ನಂತರ ಚೀನಿ ಸಾಲ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳ ಮೂಲಕ ಹಲವರು ಮೋಸ ಹೋಗಿರುವುದು ಬೆಳಕಿಗೆ ಬಂದಿದೆ. ಕೋವಿಡ್‌ನಿಂದ ಆರ್ಥಿಕ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗ ನಷ್ಟ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವು ಸವಾಲುಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.

ಚೀನೀ ಸಾಲದ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳು ಲಕ್ಷಾಂತರ ನಿರುದ್ಯೋಗಿಗಳಿಗೆ ಕಿರು ಸಾಲ ನೀಡಿತು. ನಂತರ ವಿವಿಧ ನೆಪದಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ಬ್ಲಾಕ್‌ಮೇಲ್ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಅವರಿಂದ ಮೊತ್ತವನ್ನು ವಸೂಲಿ ಮಾಡಿತು. ಸರ್ಕಾರದ ‘ದುರ್ಬಲ’ ನಿಯಮಗಳು ಮತ್ತು ನಿಬಂಧನೆಗಳಿಂದಾಗಿ ಇದೆಲ್ಲವೂ ಸಂಭವಿಸಿದೆ ಎಂದು ತನಿಖಾ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಹೇಳಿವೆ.

ವಿವಿಧ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬೆದರಿಕೆ, ಮಾನಹರಣ: ಸಾಲ ಪಡೆದ ಹಲವರಿಗೆ ದಂಡದ ಮೊತ್ತದ ಜೊತೆಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಬಡ್ಡಿಯನ್ನು ಮರುಪಾವತಿಸದಿದ್ದರೆ ಅವರ ಹೆಸರು ಮತ್ತು ಫೋಟೋಗಳನ್ನು ಪೋರ್ನ್ ಸೈಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಅಪ್‌ಲೋಡ್ ಮಾಡುವುದಾಗಿ ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕಲಾಗಿದೆ. ಆರೋಪಿಗಳು ಸಾಲ ಪಡೆದವರ ಸಂಬಂಧಿಕರು, ಸ್ನೇಹಿತರು ಮತ್ತು ಪರಿಚಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಸಂದೇಶ ಕಳುಹಿಸುತ್ತಾರೆ. ಸಾಲಪಡೆದವರನ್ನು ಕಳ್ಳರಂತೆ ಬಿಂಬಿಸಿದ್ದರು. ಮತ್ತೊಂದು ಚೀನೀ ಸಾಲದ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ನಿಂದ ಸಾಲವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಮಾಡುವ ತಂತ್ರವೂ ಇದರಲ್ಲಿ ಅಡಗಿದೆ.

ಚೀನಾ ಜಾಲ: ಮನಿ ಬಾಕ್ಸ್, ನೀಡ್ ರೂಪಾಯಿ, ಮೈ ಬ್ಯಾಂಕ್, ಲೋನ್ ಗ್ರಾಮ್, ಕೊಕೊ ಕ್ಯಾಶ್, ಪಾಂಡಾ ರೂಪಾಯಿ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಶ್ ಪಾಟ್. ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳನ್ನು ಹಾಂಗ್ ಕಾಂಗ್ ಮತ್ತು ಇತರ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿರುವ ಚೀನೀ ಪ್ರಜೆಗಳು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಈ ಪೈಕಿ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ ಪ್ರಮುಖ ಸೂತ್ರಧಾರರಾದ ಕ್ಯು ಯಾಂಗ್ ಪೆಂಗ್ ಮತ್ತು ‘ಮಿ. ಲೈಲ್ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದ್ದರು. ಕೆಲವು ಭಾರತೀಯ ಪ್ರಜೆಗಳ ಸಹಾಯ ಪಡೆದು ತಮ್ಮ ಕುತಂತ್ರ ವ್ಯವಹಾರ ಜಾಲವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಿದ್ದರು ಎಂಬುದು ತನಿಖೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿದು ಬಂದಿದೆ.

ಇಡಿ ವಿಚಾರಣೆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಈ ಇಬ್ಬರು ಚೀನಿ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಭಾರತೀಯ ನಕಲಿ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ವ್ಯವಹಾರಕ್ಕೆ ಬಳಸಿರುವುದು ತಿಳಿದು ಬಂದಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳಿಗೆ ಡಮ್ಮಿ ನಿರ್ದೇಶಕರನ್ನು ನೇಮಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಇಡಿ ಈ ಹಿಂದೆ ಹೇಳಿತ್ತು. ಚೀನಾದ ಪ್ರಜೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಹಲವಾರು ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಂ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯು 18 ಎಫ್‌ಐಆರ್‌ಗಳನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ. ಸರ್ಕಾರದ ನ್ಯೂನ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ದೊಡ್ಡ ಜಾಲವೊಂದು ಕುಕೃತ್ಯ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವುದು ಸತ್ಯವಾದರೂ ಜನರು ಜಾಗೃತಗೊಳ್ಳದೆ ಕೇವಲ ಪೊಲೀಸರು, ಸರ್ಕಾರದ ಮೇಲೆ ಆರೋಪ ಹೊರಿಸುವುದು ಸರಿಯಲ್ಲ.

See also  ಕಲಬುರಗಿ: ಕಲ್ಯಾಣ ಕರ್ನಾಟಕ ಪ್ರದೇಶದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ 10 ಅಂಶಗಳ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್!
ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

1616

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

[mc4wp_form id="118196"]

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು