News Kannada
Monday, February 06 2023

ಮೈಸೂರು

ಮೈಸೂರು: ಮತ ಹಾನಿಕಾರಕ, ಮಾರಾಟ ಮಾಡಬೇಡಿ ಎಂದು ಯುವಕರಿಗೆ ಕಾಗೇರಿ ಸಲಹೆ

Kageri advises youth not to sell votes as it is harmful
Photo Credit : News Kannada

ಮೈಸೂರು: ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ರಕ್ಷಕರು ಯುವಕರಾಗಬೇಕು. ನನ್ನ ಮತ ಮಾರಾಟಕ್ಕಿಲ್ಲ ಎಂಬ ತತ್ವದ ಪ್ರಕಾರ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಮತದಾರನೂ ಮತ ಚಲಾಯಿಸಬೇಕು ಎಂದು ವಿಧಾನಸಭಾಧ್ಯಕ್ಷ ವಿಶ್ವೇಶ್ವರ ಹೆಗಡೆ ಕಾಗೇರಿ ಹೇಳಿದರು.

ಚುನಾವಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಸುಧಾರಣೆಯ ಅಗತ್ಯತೆಗಳ ಕುರಿತು ಗುರುವಾರ ನಡೆದ  ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಉದ್ಘಾಟಿಸಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಅವರು, ಮೈಸೂರು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ. ಬಸವಣ್ಣನವರ ಅನುಭವವು ಇಡೀ ಜಗತ್ತಿಗೆ ಜನಪರ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಅಡಿಪಾಯ ಹಾಕಿತು. 1881 ರಲ್ಲಿ ಮೈಸೂರು ಮಹಾರಾಜರು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವಕ್ಕೆ ಅಡಿಪಾಯ ಹಾಕಿದರು.

ನಮಗೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದೊರೆತು 75 ವರ್ಷಗಳಾಗಿವೆ ಎಂದರು. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ತರುವಲ್ಲಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರ ಸಾಧನೆಗಳು ಅಪಾರ. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಬಂದಾಗ ನಮಗೆ ಆಹಾರದ ಕೊರತೆ ಇತ್ತು. ಆಹಾರವನ್ನು ವಿದೇಶದಿಂದ ತರಲಾಗಿತ್ತು. ಆದರೆ, ಇಂದು ನಾವು ಆಹಾರ ಸ್ವಾವಲಂಬನೆಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ನಮ್ಮ ರೈತರು. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ತಲಾ ಆದಾಯವು 299 ರೂ.ಗಳಷ್ಟಿತ್ತು, ಇಂದು ಅದು 1,18,235 ರೂ. ಇಂದು ನಾವು ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ 35 ಉಪಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ. ಮುಂಬರುವ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನಾವು ಚಂದ್ರನ ಮೇಲೆ ಕಾಲಿಡುತ್ತೇವೆ. ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಸೇನೆ ಬಲಿಷ್ಠವಾಗಿದೆ. ಆರೋಗ್ಯ ಕ್ಷೇತ್ರ ಉತ್ತಮವಾಗಿದೆ, ಕರೋನಾ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ವಿದೇಶಗಳಿಗೂ ಪೂರೈಸಲಾಗಿದೆ.

ಜಿ 20 ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ವಹಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಮಯ ಬಂದಿದೆ. ನಮ್ಮ ಸಂವಿಧಾನವು ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಂವಿಧಾನವಾಗಿದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರಜೆ ದೇಶದ ಪ್ರಧಾನಿ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ಎಂಬ ನಮ್ಮ ಸಂವಿಧಾನ. ಇಂದು ಚುನಾವಣೆಗಳು ಹಣದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಡೆಯುತ್ತವೆ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಜನರು ಇದಕ್ಕೆ ಜವಾಬ್ದಾರರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ. ಕಾರ್ಯಾಂಗದ ಸಂಕೀರ್ಣತೆ ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ನಡವಳಿಕೆಯಿಂದ ಜನರು ಅಲುಗಾಡುತ್ತಾರೆ. ಸರ್ಕಾರದ ಎಲ್ಲಾ 3 ಅಂಗಗಳಲ್ಲಿ ಲೋಪಗಳಿವೆ. ಕಲಬೆರಕೆ ಆಹಾರಗಳು ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಹಣ ಸಂಪಾದಿಸುವ ಏಕೈಕ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ನಾವು ಸಮಾಜವನ್ನು ಹಾಳು ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ. ರಾಜಕಾರಣಿಗಳ ಇಂದಿನ ಮನಸ್ಥಿತಿಗೆ ಮತದಾರರೇ ಕಾರಣ ಎಂದು ವಿಶ್ವೇಶ್ವರ ಹೆಗಡೆ ಕಾಗೇರಿ ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರು.

ಮತದಾರರು ತಮ್ಮ ಮತಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ. ನಿಮ್ಮ ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ಮತವನ್ನು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ನೀಡಿ. ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗವು ಸ್ವತಂತ್ರ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿದ್ದು, ಅದು ಚುನಾವಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಸುಧಾರಿಸಬೇಕು. ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗದ ಉತ್ತರದಾಯಿತ್ವ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಅನುಸೂಚಿ 10 ಅನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಪಕ್ಷಾಂತರ ನಿಷೇಧ ಕಾಯ್ದೆಯನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಮತದಾನದಲ್ಲಿ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಹಾಕಲು ಅಧಿಕಾರ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಚುನಾವಣಾ ಸುಧಾರಣೆಗಾಗಿ ವಿವಿಧ ಸಮಿತಿಗಳು ಹಲವಾರು ವರದಿಗಳನ್ನು ನೀಡಿವೆ, ಅವುಗಳನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ. ನನ್ನ ಮತ ಮಾರಾಟಕ್ಕಿಲ್ಲ ಎಂಬ ತತ್ವಕ್ಕೆ ಎಲ್ಲರೂ ಬದ್ಧರಾಗಿರಬೇಕು. ಇದನ್ನು ಅಭಿಯಾನವಾಗಿ ಜಾರಿಗೆ ತರಬೇಕು. ಹಿರಿಯರು ಯುವಕರಿಗೆ ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಸಲಹೆ ನೀಡಬೇಕು. ಪಿಐಎಲ್ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ನ್ಯಾಯಾಂಗ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಸುಧಾರಣೆಗಳಾಗಿವೆ.

See also  ಇಸ್ರೋದ ನೆಕ್ಸ್ಟ್-ಜೆನ್ ಲಾಂಚ್ ವೆಹಿಕಲ್ ಮಹತ್ವದ ಪಾತ್ರ, ಪಿ.ಎಸ್.ಎಲ್.ವಿ ಗೆ ಮುಕ್ತಿ
ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

1616

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು