News Kannada
Friday, January 27 2023

ಸಂಪಾದಕರ ಆಯ್ಕೆ

ಮಂಗಳೂರು: ಎನ್ಎಂಪಿಎಯಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವ ಮಾಲಿನ್ಯ ತಡೆ ಸಪ್ತಾಹ

Photo Credit : News Kannada

ಮಂಗಳೂರು: ವಿಶ್ವ ಮಾಲಿನ್ಯ ತಡೆ ಸಪ್ತಾಹವನ್ನು ಡಿಸೆಂಬರ್ ೨ ರಂದು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪರಿಸರ ಮಾಲಿನ್ಯ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಗ್ರಹದ ಮೇಲೆ ಅದರ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಲು ಈ ದಿನವನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ. ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ (ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ), ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್ಒ), ಗ್ರೀನ್ಪೀಸ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತದ ದೇಶಗಳನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಿವೆ.

ಈ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಬಂದರುಗಳ ಸಚಿವಾಲಯ, ಹಡಗು ಮತ್ತು ಜಲಸಾರಿಗೆ ಸಚಿವಾಲಯವು ಡಿಸೆಂಬರ್ 2 ರಿಂದ ವಿಶ್ವ ಮಾಲಿನ್ಯ ತಡೆ ಸಪ್ತಾಹವನ್ನು ಆಚರಿಸಲು ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಮುಖ ಬಂದರುಗಳು ಮತ್ತು ಅಧೀನ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ನಿರ್ದೇಶನ ನೀಡಿತು. ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ, ನವಮಂಗಳೂರು ಬಂದರು ಪ್ರಾಧಿಕಾರವು ಎನ್ಎಂಪಿಎ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡಾ. ಎ. ವಿ. ರಮಣ ಅವರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ 2022 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್ 2 ರಿಂದ 8 ರವರೆಗೆ “ವಿಶ್ವ ಮಾಲಿನ್ಯ ತಡೆ ಸಪ್ತಾಹ” ವನ್ನು ಆಚರಿಸಿತು. ಉದ್ಯೋಗಿಗಳು, ಮಧ್ಯಸ್ಥಗಾರರು, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕರಲ್ಲಿ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಲು ವಿವಿಧ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಯೋಜಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ವಾರದಲ್ಲಿ ಅನುಸರಿಸಲಾಯಿತು.

ನವ ಮಂಗಳೂರು ಬಂದರು, ತನ್ನ ನೀತಿ ಮತ್ತು ಉದ್ದೇಶವಾಗಿ ಪರಿಸರವನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಶ್ರಮಿಸುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಸುಸ್ಥಿರ ಭವಿಷ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ವಿವಿಧ “ಹಸಿರು” ಉಪಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಂಡಿದೆ, ಅವುಗಳೆಂದರೆ;
⦁ ಬಂದರು ಪ್ರದೇಶದೊಳಗೆ 1.2 ಎಂಎಲ್ ಡಿ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಒಳಚರಂಡಿ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಘಟಕವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ.
⦁ 1,10,340 ಕೆ.ಎಂ. ನೀರಿನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದೊಂದಿಗೆ 64,217 ಚದರ ಮೀಟರ್ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯ ಕೆಳಗಿನ ಜಲಾನಯನ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಬಂದರು ಪ್ರದೇಶದ ಒಳಗೆ ಮಳೆ ನೀರು ಕೊಯ್ಲು ಕೊಳಗಳು ಮತ್ತು ಅಂತರ್ಜಲ ಮರುಪೂರಣ ಕೊಳಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದರು.
⦁ 5.2 ಮೆಗಾವ್ಯಾಟ್ ಗ್ರೌಂಡ್ ಮೌಂಟೆಡ್ ಮತ್ತು ರೂಫ್ ಟಾಪ್ ಸೌರ ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರ ಗ್ರಿಡ್ ಕಾರ್ಬನ್ ಫೂಟ್ ಪ್ರಿಂಟ್ ಅನ್ನು ಮಾರ್ಚ್ 2022 ರವರೆಗೆ ಸುಮಾರು 30,190 ಟನ್ ಗಳಿಗೆ ಇಳಿಸಲು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಎನ್ಎಂಪಿಎ ಈಗ 100% ಸೌರಶಕ್ತಿ ಚಾಲಿತ ಬಂದರಾಗಿದೆ. 2022 ರ ನವೆಂಬರ್ 29 ರವರೆಗೆ ಒಟ್ಟು 38.45 ಮಿಲಿಯನ್ ಯೂನಿಟ್ ವಿದ್ಯುತ್ ಉತ್ಪಾದಿಸಲಾಗಿದ್ದು, 32,683 ಟನ್ ಇಂಗಾಲದ ಪಾದ ಮುದ್ರಣವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಬಂದರಿಗೆ 26 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
⦁ ಹಸಿರು ಮನೆ ಅನಿಲಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಸಮಗ್ರ ನಿರ್ವಹಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ನೀತಿಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಬಂದರು 02 ಸಂಖ್ಯೆಯ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕ್ ಬಸ್ಸುಗಳನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿತು.
⦁ 4 ಸಂಖ್ಯೆಗಳಿಗೆ 3- ಫೇಸ್ ಶೋರ್ ಪೂರೈಕೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಭಾರತೀಯ ಕೋಸ್ಟ್ ಗಾರ್ಡ್ ಹಡಗುಗಳು ಮತ್ತು 4ನೇ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಬಂದರು ಆಯಾ ಬರ್ತ್ ಗಳಲ್ಲಿ ಟಗ್ ಗಳನ್ನು ಬಾಡಿಗೆಗೆ ಪಡೆದವು. ಇದು ಇಂಗಾಲದ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಜಿಎಚ್ಜಿಯ ಕಡಿತಕ್ಕೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತದೆ.
⦁ ರಸ್ತೆಗಳಲ್ಲಿ ಸರಕುಗಳ ಶೂನ್ಯ ಸೋರಿಕೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಕನ್ವೇಯರ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಮೂಲಕ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಸರಕು ಮತ್ತು ಕಬ್ಬಿಣದ ಅದಿರು ಪೆಲೆಟ್ ಗಳ ಯಾಂತ್ರೀಕೃತ ನಿರ್ವಹಣೆ.
⦁ ವಾರ್ಫ್ ನ ಒಳಗೆ ಮತ್ತು ವಾರ್ಫ್ ಪ್ರದೇಶದ ಹೊರಗೆ ಹಲವಾರು ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಸ್ಥಿರೀಕರಣ ಟ್ಯಾಂಕ್ ಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದರು, ಅಲ್ಲಿ ಸರಕುಗಳ ಉಳಿಕೆಗಳು ಸಮುದ್ರಕ್ಕೆ ಹರಿಯುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.
⦁ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ತೇವಗೊಳಿಸುವಿಕೆ ಮತ್ತು/ಅಥವಾ ಧೂಳು ನಿಗ್ರಹ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಸ್ಪ್ರಿಂಕ್ಲರ್ ಗಳು, ಮಳೆನೀರು ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಂದಾಗಿ ಯಾರ್ಡ್ ಗಳಿಂದ ಹೊರಬರುವ ಓವರ್ ಫ್ಲೋ ನೀರನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಎಲ್ಲಾ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಯಾರ್ಡ್ ಗಳಿಗೆ ಹಾರದ ಚರಂಡಿಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಬಂದರಿನೊಳಗಿನ ಎಲ್ಲಾ ಕಾಂಕ್ರೀಟ್ ರಸ್ತೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಯಾರ್ಡ್ ಗಳನ್ನು ಯಾಂತ್ರೀಕೃತ ವಾಟರ್ ಸ್ಪ್ರಿಂಕ್ಲರ್ ಗಳಿಂದ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಸರಕು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಧೂಳಿನ ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ.
• ನವಮಂಗಳೂರು ಬಂದರು ಪ್ರಾಧಿಕಾರವು 2 ಟನ್ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಘನತ್ಯಾಜ್ಯ ನಿರ್ವಹಣಾ ಘಟಕವನ್ನು ಎರೆಹುಳು ಗೊಬ್ಬರ ತಯಾರಿಕೆ ಮತ್ತು ಚೂರುಚೂರು ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದೆ. ಈ ಎರೆಹುಳು ಗೊಬ್ಬರ ಘಟಕವು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ 36 ಟನ್ ಸಾವಯವ ಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಗೊಬ್ಬರವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

See also  ಡಿಫರೆಂಟ್‌ ಡೂಡಲ್‌ ಮೂಲಕ 2021ರ ಕೊನೆ ದಿನ ಸೆಲಬ್ರೇಟ್‌ ಮಾಡಿದ ಗೂಗಲ್

ಮೇಲಿನ ಉಪಕ್ರಮಗಳು ಮತ್ತು ಪರಿಸರವನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸುವ ಕೊಡುಗೆಯಿಂದಾಗಿ, ಪೋರ್ಟ್ ಈ ಕೆಳಗಿನವುಗಳಂತಹ ಎಣಿಕೆ ಮಾಡಬಹುದಾದ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಪಡೆದಿದೆ;
⦁ ಹಡಗು ಸಚಿವಾಲಯದಿಂದ ಸತತ 2 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಸ್ವಚ್ಛ ಸರ್ವೇಕ್ಷಣ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ
⦁ ಕಳೆದ 6 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಸತತ 6 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಬಂದರು ವಲಯದಲ್ಲಿ ಚಿನ್ನದ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಗ್ರೀನ್ ಟೆಕ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ
⦁ ಭಾರತೀಯ ಕರಾವಳಿ ಕಾವಲು ಪಡೆಯಿಂದ ಸಮುದ್ರ ಪರ್ಯವರನ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ
⦁ ಕರ್ನಾಟಕ ಅರಣ್ಯ ಇಲಾಖೆಯಿಂದ ಅರಣ್ಯಮಿತ್ರ ಪ್ರಶಸ್ತಿ

ಎನ್ಎಂಪಿಎ ತನ್ನ ಎಲ್ಲಾ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಕೂಲ ಪರಿಸರ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಮೂಲಕ ತನ್ನ ಪರಿಸರ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯನ್ನು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ. ಪರಿಸರ ಸ್ನೇಹಿ ಪರಿಸರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಎನ್ಎಂಪಿಎ ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಆಸಕ್ತ ಪಕ್ಷಕಾರರ ನಡುವೆ ಪರಿಸರ ಜಾಗೃತಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದ ಪರಿಸರಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯುತ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ತ್ಯಾಜ್ಯಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ಮಾಲಿನ್ಯ ತಡೆ ವಾರದ ಆಚರಣೆಯು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಅಷ್ಟೇ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಕ್ರಿಯೆಗಳು ನಗಣ್ಯವೆಂದು ತೋರಬಹುದು, ಆದರೆ ಲಕ್ಷಾಂತರ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಸಾಮೂಹಿಕ ಕ್ರಿಯೆಯು ಸ್ಮರಣೀಯವಾಗಿದೆ, ಇದು ನಮ್ಮ ಪರಿಸರ ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಬಂದರುಗಳ ಸುಸ್ಥಿರತೆಯ ಸಾಧನೆಗಳನ್ನು ಆಚರಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಜಾಗೃತಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವಾಗಿ ವಿವಿಧ ಮಾಲಿನ್ಯ ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಕಾಲೇಜು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ರಸಪ್ರಶ್ನೆ ಸ್ಪರ್ಧೆ, ಬಂದರು ಉದ್ಯೋಗಿಗಳಿಗೆ ಮಾಲಿನ್ಯ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಮತ್ತು ತಗ್ಗಿಸುವಿಕೆ ಕ್ರಮಗಳ ತರಬೇತಿ ಮತ್ತು ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಹಸಿ ತ್ಯಾಜ್ಯವಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸುವುದನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಬಂದರಿನ ಎಲ್ಲಾ ಕಾಲೋನಿ ನಿವಾಸಿಗಳಿಗೆ ಮೂರು ಬಣ್ಣದ ಕೋಡೆಡ್ ಡಸ್ಟ್ ಬಿನ್ ಗಳನ್ನು ವಿತರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಎನ್ ಎಂಪಿಎ ಈ ವಿಶೇಷ ವಾರವನ್ನು ಆಚರಿಸಿತು.

ನ್ಯೂಸ್‌ಕನ್ನಡ.ಕಾಂ ಇದರ ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 0 / 5. Vote count: 0

No votes so far! Be the first to rate this post.

This site is protected by reCAPTCHA and the Google Privacy Policy and Terms of Service apply.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

12792
NewsKannada

Read More Articles
Editor's Pick

Subscribe Newsletter

Get latest news karnataka updates on your email.

ವಾಟ್ಸಪ್ ನಲ್ಲಿ ತಾಜಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದಯವಿಟ್ಟು